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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA UCHUKUZI 
 

 MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI 

  

 

HOTUBA YA MHE. DKT. ALLY POSSI, NAIBU KATIBU MKUU 

UCHUKUZI KATIKA UFUNGAJI WA MAADHIMISHO YA WIKI YA 

USALAMA WA RELI TAREHE 13 OKTOBA 

 

Bi. Aisha Churu, Katibu Tawala Wilaya Tabora, 

Bi. Stella J. Katondo, Mkurugenzi wa Usalama na Mazingira ya 

Uchukuzi, Wizara ya Uchukuzi, 

Ramadhani Kateti, Mwenyekiti wa CCM Wilaya Tabora, 

Syllivester Yaredi, Katibu wa CCM Wilaya ya Tabora, 

Menejimenti ya Wizara ya Uchukuzi,  

Bi. Vumilia Nyamoga, Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Elimu 

Sayansi na Teknologia,  

Bw. Abdul Dachi, Mwakilishi wa Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha,  

Prof. Ahmed Mohammed Ame, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi - 

LATRA, 

Mha. Hanya Mbawala, Kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu - LATRA, 

Bw. Damas A. Mwajanga Mkuu wa Taasisi ya Teknolojia ya Reli 

Tanzania, kwa niaba ya Mkurugenzi Mkuu - TRC, 

Bw. Sadiki Anthony Meneja Usalama wa Reli, kwa niaba ya Mkurugenzi 

Mtendaji - TAZARA, 

BW. Waziri O. Waziri, Meneja TMA Kanda ya Magharibi  Bw.  

Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya ya Tabora, 



2 
 

Wajumbe wa Bodi ya Chuo cha Reli (TIRTEC), 

Wawakilishi wa Wakandarasi na Washauri Waelekezi wa Miradi ya 

Miundombinu ya Reli,  

Kamati ya Maandalizi ya Wiki ya Usalama wa Reli, 

Wadau wote wa usafiri wa reli mlioko hapa,  

Ndugu Wanahabari, 

Mabibi na Mabwana. 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA……. 

Awali ya yote namshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, kwa 

kutujalia uzima, afya njema na kutupatia fursa ya kukutana hapa kwenye 

viwanja hivi vya Taasisi ya Teknolojia ya Reli Tanzania (TIRTEC) Tabora 

kwa lengo la kuadhimisha kilele cha Wiki ya Usalama wa Reli 2023 ambayo 

hufanyika mwezi Oktoba, kila mwaka. Maadhimisho haya yamefanyika 

kitaifa hapa Tabora na yameadhimishwa pia katika Nchi zote wanachama 

wa Shirikisho la Reli za Kusini mwa Afrika (SARA) ambao pia ni wanachama 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC). 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Pili, na kipekee kabisa namshukuru sana Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa uongozi wake mahiri na 
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mageuzi makubwa anayoyaongoza katika kukuza uchumi wa Nchi yetu huku 

akizingatia mchango wa sekta binafsi na wadau wote wa maendeleo. Mfano 

dhahiri wa hivi karibuni ni mageuzi aliyoyafanya katika Sekta ya Uchukuzi 

ambapo ameamua kuivunja Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi na kuunda 

Wizara mbili; yaani Wizara ya Ujenzi na Wizara ya Uchukuzi ili kurahisisha 

usimamizi wa sekta, kuharakisha maamuzi, kuongeza ufanisi na kuwaletea 

wananchi maendeleo kwa haraka. 

Katika mageuzi haya, mimi  binafsi na kwa niaba ya familia yangu, nitumie 

fursa hii kumshukuru sana Mhe. Rais kwa kuniamini na kuniteua kuwa Naibu 

Waziri wa Uchukuzi kuanzia tarehe 30 Agosti, 2023. Ninamuahidi kwa dhati 

Mhe. Rais kwamba nitajitahidi kwa uwezo wangu wote kutekeleza majukumu 

yangu kwa weledi, umahiri na umakini wa hali ya juu ili kuhakikisha sekta ya 

uchukuzi inakuwa na kuleta tija katika uchumi wetu. Naomba nitumie fursa 

hii pia kwa niaba ya Waziri wa Uchukuzi, Menejimenti na wafanyakazi wote 

wa Wizara ya Uchukuzi, kumpongeza sana Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea 

kuiwezesha sekta hii ya usafiri wa reli hapa nchini na kuhakikisha 

inahudumia watanzania wengi kwa gharama nafuu. 

Aidha, nitakuwa mchoyo wa fadhila kama sitoishukuru Kamati ya Maandalizi 

ya shughuli hii. Kwa hakika Kamati ya Maandalizi ya Maadhimisho haya 
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imenipa heshima kubwa ya kuwa Mgeni Rasmi katika kilele cha madhimisho 

ya wiki ya usalama wa reli kwa mwaka huu wa 2023. Asanteni sana.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Kaulimbiu ya maadhimisho ya Wiki ya Usalama wa Reli mwaka huu katika 

Nchi zote wanachama wa SARA ni “USALAMA UNAANZA NA WEWE; 

CHUKUA TAHADHARI” (“SAFETY BEGINS WITH YOUR ATTITUDE; 

ALWAYS BE CAREFUL”). Kaulimbiu hii inabeba ujumbe muhimu sana 

katika suala zima la usalama wa usafiri huu. 

Nimeambiwa kuwa, wiki hii imeadhimishwa kwa kutumia kaulimbiu hii katika 

kampeni za uelimishaji umma kuhusu tahadhari za kiusalama ambazo 

zimefanyika kwenye shule mbalimbali hapa Nchini, kwenye vituo vya treni, 

ndani ya treni za abiria na maeneo ya ushoroba wa Reli. Aidha, nimeambiwa 

zoezi hili sio la wiki hii pekee, bali ni zoezi endelevu. Nazipongeza sana 

taasisi zote zilizoshiriki kikamilifu katika maadhimisho haya na hasa zile 

zilizo chini ya Wizara ya Uchukuzi, na kuwa na mabanda ya kutoa elimu 

katika viwanja hivi chini ya Uongozi wa Wizara yetu. Hawa ni pamoja na 

LATRA, NIT, TAZARA, TRC na TMA. Hongera sana! 

 



5 
 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Ukiitafakari kaulimbiu hii, “USALAMA UNAANZA NA WEWE; CHUKUA 

TAHADHARI” (“SAFETY BEGINS WITH YOUR ATTITUDE; ALWAYS BE 

CAREFUL”) utaona inabeba ujumbe mkubwa sana, na hasa ikielekeza 

katika maisha yetu ya kila siku.  

Kila kitu tunachokifanya tunapaswa kwanza kufikiria “je, ni salama 

kwangu?”. Ukiliona sio salama kwako, basi binadamu mwenye akili timamu, 

hawezi kuacha jambo lisilo salama limuendee mwingine, lazima atachukua 

tahadhari yeye kwanza, kisha atatahadharisha mwingine na wengine. Haya 

ndio maumbile yetu. Sasa linapokuja suala la usalama wa reli nalo linaanza 

na mtu binafsi. Kwa hiyo, mtu unapopita kwenye njia ya reli lazima uwe 

makini kuzingatia alama za usalama zilizowekwa. Unapokaribia kwenye reli 

punguza mwendo, hakikisha hakuna treni inayokaribia eneo ulipo toka 

pande zote, kulia na kushoto, kabla hujaamua kuvuka reli.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Tunapohitimisha maadhimisho ya wiki hii ya Usalama wa Reli, 2023 

nawasihi Wananchi wote kuendelea kuchukua tahadhari kwenye makutano 

ya reli na barabara. Aidha, nawasihi Watanzania wote tuwe walinzi wa 
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miundombinu ya reli kwa maendeleo yetu wote. Nipende kusisitiza katika 

eneo hili Mhe. Raisi na Serikali yake chini ya chama cha CCM ambapo 

viongozi wa mkoa wapo wanatekeleza ilani kama ilivyo tajwa lakini pia kama 

wananchi tunatumia pesa za Nchi, na Serikali kutengeneza miundo mbinu 

ya reli, miundo mbinu hii ni gharama kubwa sana kwahiyo nitoe rai kwa 

wananchi na sisi sote kwa ujumla kutunza miundo mbinu hii kwani tunapo 

iharibu ndipo tunapo hatarisha pia usalama wa Usafiri wetu wa reli hivyo basi 

Ukiona mtu au kundi la watu linahujumu miundombinu ya reli, huo ni uhalifu, 

na pia ni uhujumu uchumi, kama Serikali hatuwezi kufumbia macho swala 

hili  toa taarifa haraka kwa mamlaka za Serikali na Jeshi la Polisi. Aidha, 

katika maeneo yote ambapo alama za usalama wa reli zimeondolewa, 

zirejeshwe upya kwa wakati ili kuimarisha usalama wa treni, abiria pamoja 

na mali zao. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Sote hapa ni mashahidi kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania inayoongozwa na Rais wetu mpendwa, Mhe. Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, inatambua kwamba reli yenye usalama na ulinzi ni 

kichocheo kikubwa cha uchumi wa nchi yetu na Afrika kwa ujumla. Hivyo, 

kwa utambuzi huu, Serikali imeendelea na itaendelea kuwekeza katika sekta 
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ya usafiri wa reli kwa kutoa fedha za kujenga na kuboresha miundombinu 

yake ili kuwezesha uendeshaji salama wa shughuli za reli na kuhakikisha 

huduma zinazotolewa katika usafiri huu zinaendelea kuwa bora na salama. 

Lengo la kufanya haya yote ni kuhakikisha wananchi wanatumia usafiri huu 

salama kwa kubeba abiria na mzigo mkubwa kwa gharama nafuu huku 

wakijiongezea kipato kwa kusafiri na kusafirisha mazao yao na kutanua wigo 

wa kufanya biashara ndani na nje ya mipaka ya Tanzania.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Tunapokamilisha maadhimisho ya Wiki hii, tunawahimiza watumiaji wa 

huduma za reli na wananchi wote kwa jumla wawe makini, waangalifu na 

wachukue tahadhari za kiusalama wakati wote wanapotumia huduma za reli 

wakiwa kwenye vituo vya reli, ndani ya mabehewa na hata wanapopita 

kwenye maeneo ya reli. Ni muhimu kufahamu kwamba treni zinakwenda kwa 

mwendo kasi na zinaweza kukawia au kushindwa kusimama ghafla 

inapotokea dharura. Aidha, nawasihi sana Watanzania msifanye shughuli za 

kijamii kwenye reli au pembezoni mwake kwa kuwa ni hatari na sio salama. 

Hivyo basi, ni wajibu wa kila mwananchi kuchukua tahadhari ili kuokoa 

maisha na mali. Ndio maana tunasema “USALAMA UNAANZA NA WEWE, 
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CHUKUA TAHADHARI” (“SAFETY BEGINS WITH YOUR ATTITUDE; 

ALWAYS BE CAREFUL”). 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Naomba nitumie fursa hii kutoa wito kwa wananchi wanaoishi maeneo 

inakopita reli na Watanzania wote kwa ujumla, waendelee kukumbushana 

umuhimu wa kutunza na kulinda miundombinu ya reli pamoja na mazingira 

yake ili tuendelee kuboresha miundo mbinu yetu badala ya kuendelea 

kuboresha palepale ambapo tunajenga na wananchi wanabomoa ambapo 

Serikali inaendelea kupata hasara. Kwa wakandarasi na taasisi zetu sote 

tunapojenga miundombinu yetu tuhakikishe tunazingatia na kuboresha 

usalama wa wananchi. Nipende kusema machache yanayohusu sekta yetu 

ya reli kwa kutoa maelekezo mbalimbali. 

Lakwanza ni kwa TRC, Mhe. Raisi amedhamiria kuunganisha mtandao wa 

reli kwa nchi nzima na kama mnavyo fahamu hivi punde tutazindua kipande 

kinachoanzia Tabora kwenda Kigoma. TRC ikishirikiana na Serikali 

tumeendeleza miradi hiyo na sasa imefikia hatua za mwisho. Nitoe 

maelekezo kwa TRC kuhakikisha kipande cha kwanza na cha pili 

kinakamilika kwa wakati, kwasababu kimesha kaa muda mrefu na wananchi 

hawaendelei kuweza kusubiri kwa maana mradi wa kipande cha kwanza na 
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chapili unachelewa kukamilika, pia wana hamu ya kupanda treni kutoka Dar 

es Salaam hadi Makutopora na kuona reli ya mwendokasi. Kwahiyo TRC 

muhakikishe mnamaliza kwa wakati hivi vipande viwili ambapo mpaka sasa 

vimefika asilimia zaidi ya 96 kukamilika. 

Pili nitoe taarifa kwa wananchi kuwa Wizara kwa kushirikiana na TAZARA 

tupo katika hatua ya kuboresha miundombinu ya TAZARA yote haya Serikali 

yetu inafanya kwa madhumuni kuwa uchumi wa nchi yetu utakuwa, na wote 

tunafahamu sekta ndogo ya reli ni kichocheo cha uchumi lakini pia ni 

kichocheo kikubwa cha utoaji huduma kwani reli itasaidia usafirishaji wa 

mizigo hususan kutoka bandari yetu ya Dar es Salaam mpaka nchi jirani 

lakini pia ndani ya nchi yetu, na wananchi watakuwa wanapata huduma ya 

usafiri wa reli kwa raha. Kwa bahati nzuri Serikali imepitisha bajeti ya 

kuendeleza miundombinu hii pamoja na kuhakikisha usalama wa wananchi 

unaendelewa kutunzwa.     

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Baada ya kusema hayo, sasa natamka kuwa Madhimisho ya Wiki ya 

Usalama wa Reli kwa mwaka 2023, yamefungwa rasmi. 

 

NAWASHUKURU SANA KWA KUNISIKILIZA. 


